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Kwa maelezo zaidi wasiliana na katibu wa kitaifa wa bayoteknolojia na usalama wake. 

(National Biosafety Committee) 

Halirmashauri ya kitaifa ya sayansi na teknolojia (National Council for Science and 

Technology)  

Sanduku la posta 30623, NAIROBI 

Simu:  254 -20-241331/241349/219420 

Faksi: 254 -20-318249 

Mtandao: www.biosafetykenya.co.ke 

 

Kabrasha hii imetayarishwa na halmashauri ya kitaifa ya sayansi na teknolojia na ina 

nuiwa kukujulisha kuhusu bayoteknolojia ya sasa na usalama wake.   
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BAYOTEKNOLOJIA YA KISASA NI NINI? 

 

Bayoteknolojia  imetumiwa kwa maelfu ya miaka kwa njia za kiasili katika 

kutengeneza jibini, kuchachusha mikate, pombe na pia katika uzalishaji wa wanyama 

na mimea ili kuzalisha mimea na wanyama walio bora zaidi. Kutumia chembe chembe 

au sehemu za mnyama au mmea ni njia zingine za bayoteknolojia. 

Tofauti ya boyoteknolojia ya kisasa ni kuwa sasa watafiti wanaweza kuchukuwa jeni 

moja kutoka kwa mnyama au mmea na kuitia katika mnyama au mmea mwingine ili 

kufanya mmea au mnyama husika kuwa na sifa zinazohitajika kama ustahimilifu dhidi 

ya mdudu mharibifu au ugonjwa Fulani.  Mazao yanayo zalishwa kwa njia hii ya 

bioteknolojia ya kisasa maranyingi huitwa viumbe hai vilivyo badilishwa (living 

modified organisms- LMOs) ama viumbe vilivyogeuzwa kijeni (Genetically modified 

organisms – GMOs) kwa hivyo LMO/GMO ni kiumbe chochote kilicho na muungano 

wa jeni zilizo unganishwa kwa njia ya bayoteknolojia ya kisasa. 

Mifano mizuri ya mimea iliyo badilishwa kijeni ni mahindi, pamba na maharagwe ya 

aina ya soya ambayo kutokana  na kubadilishwa kibayoteknolojia sasa yana uwezo 

wa kuhimili wadudu waharibifu au wakutoa mazao kwa wingi. 

Ni mhimu kufahamu kuwa viumbe hai vilivyo badilishwa (LMO’s) au viumbe vilivyo 

geuzwa (GMO’s) kawaida maneno haya  hubadilishana kwa matumizi ya neno viumbe 

vilivyo badilishwa kijeni ama (GMO) kwa sababu ya kueleweka zaidi. 

Nchini Kenya majaribiyo ya uzalishaji wa viumbe vilivyo geuzwa kijeni yana endeshwa 

na KARI katika mahabara, katika vyumba vya kukuza mimea na hata katika 

mashamba yaliyotengwa mbali na maisha ya kawaida. 

Majaribioyo hayo yana jumlisha: 

 

- Utafiti wa kubainisha uwezo wa bacteria aina ya Bacillus thuringiensis kuzuia 

mabu kushambulia mahindi, 

- Utafiti juu ya aina ya pamba iliyo geuzwa kijeni kuhimili kushambuliwa na 

mdudu mharibifu wa tumba za pamba (cotton ball worm) 

- Majaribio juu ya aina ya mihogo iliyobadilishwa kijeni ili kusitahimili uvamisi wa 

virusi vinavyo sababisha ugonjwa wa cassava mosaic, 
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- Majaribio juu ya viazi vitamu vilivyo geuzwa kijeni kuhimili ugonjwa wa viazi.  

(sweet potato feathery mottle virus) 

- Majaribio juu ya dawa yenye uwezo maradufu wa kubambana na ugonjwa wa 

sotoka. 

Ni vizuri kufahamu kuwa Bacillus thuringiensis ni aina ya bacteria ya kawaida 

inayopatikana udongoni inayo zalisha aina Fulani ya sumu ambayo inaangamiza 

baadhi ya wadudu waharibifu, wakiwemo wale hatari wanao shambulia tumba za 

pamba, wanaotoboa shina za mahindi na wale wanaotoboa viazi ambao wanauwezo 

mkubwa wa kusababisha uharibifu mkubwa. 

 

BAYOTEKNOLOJIA INAWEZA KUWA NA UMUHIMU GANI? 

 

Kuna uwezekano mkubwa katika uhandisi wa Bayoteknolojia kuleta mabadiliko 

makubwa katika uzalishaji wa dawa, kilimo na katika nyanja zingine.  Haya yana 

jumlisha uzalishaji  wa madawa mapya ya kutibu pamoja na za chanjo, bidha mpya za 

viwandani na bidha za hali ya juu kwa matumizi ya binadamu kama kuni na mapambo. 

Watetesi wa Bayoteknolojia wanasistiza kuwa Bayoteknolojia inaweza kuchangia 

pakubwa katika ongezeko la kuwa na uhakika wa chakula, Punguza izito katika 

utumizi wa mashamba wa mara kwa mara, changia uzalishaji unao weza kutegemewa 

katika maeneo yasiopokea mvua ya kutosha na kupunguza matumizi ya maji na 

madawa ya kilimo katika ukulima. 

Upanzi wa pamba ya Bayoteknolojia na wakulima kwa wingi huko Afrika Kusini katika 

eneo la zulu Natal ni mfano mzuri wa kuonyesha vile mazao ya Bayoteknolojia ya 

kisasa yanavyo weza kuimarisha maisha, hasa ya wale wasio fanikiwa katika nchi 

zinazo endelea. 

Hapa Kenya maendeleo katika utafiti wa kutegemewa umeanzishwa kuzalisha aina za 

mimea zinazoweza kuhimili magonjwa na wadudu waharibifu.  Baadhi ya mimea 

iliyohusishwa katika utafiti huo ni mahindi, viazi vitamu, mihogo na pamba kupitia 

uhandisi wa kibayoteknolojia. 
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BAYOTEKNOLOJIA INAWEZA KUWA NA MADHARA GANI? 

 

Bayoteknolojia ya kisasa bado ni geni kwa wengi na haija eleweka vile viumbe vilivyo 

badilishwa kijeni vinavyo weza kuingiliana na mazingira mbali mbali. Wasi wasi kuu ni 

juu ya yale madhara yanayo weza kuzababishwa na viumbe hivi hasa kwa afya ya 

binadamu. Hofu ingine nikuhusu vile viumbe vilivyo badilishwa kijeni vinavyo weza 

kuadhiri wadudu marafiki pamoja na mazingira,uwezekano wa kwekwe katika 

mashamba ya mimea hizo za kibiolojia na udhabiti wa ile jeni iliyo wekwa bila 

kupoteza umarufu wake na kutokuamia kwingine.Bayoteknolojia pia inajukuliwa kuwa 

inahitaji pesa nyingi kuansisha kwa hivyo haiwezi kuwa na manufaa kwa wakulima 

wadogo. Hofu ingine ni kuwa kubadili muundo wa kiumbe nikugeuka mufumo wa 

maadili na pia kuvilinda hivi viumbe vipya visiigwe na wengine. Haya yote yana 

shughulikiwa katika mipango ya kuimarisha bayoteknolojia ya kisasa. 

 

JE? USALAMA WA KIBIOLOJIA NI NINI? 

 

Usalama wa kibiolojia unaweza kuelezwa kama jumla ya hatua zote za kuchunguza, 

kusimamia na kudhibiti hatari zozote zinazo weza kusababishwa na viumbe vilivyo 

geuzwa kijeni yaani (GMO’s) zikiwemo sheria na utaratibu uliowekwa, kuhakikisha 

usalama kwa binadamu na mazingira yake, kokote bayoteknolojia inatumika. 

Nchi zilizo endelea, zimeweka mipango ya kuwa na usalama wakibiolojia hadi 

nyumbani mwa mtu binafsi. Lakini nchi zinazo endelea sasa ndio zinaanza kuunda 

usalama katika ngazi za kitaifa. Kenya sasa imeunda kamati ya kitaifa, ya usalama wa 

kibiolojia (NBC) chini ya usimamizi wa halmashauri ya sayansi na teknolojia(NCST). 

Halmashauri hii ndio imepewa mamlaka ya kusimamia na kutekeleza maongozi ya 

usalama wa kibiyolojia. Wana chama wana jumlisha wawakilishi wa serikali, 

wanasayansi wasomi,vio simamizi,afisi ya Rais, wanasayansi kutoka vituo vya utafiti, 

mashirika yasiyo ya serikali, halmashauri ya sayansi na teknolojia na mashirika ya 

kilimo. Maongozi hayo yanatekelezwa na idara mbalimbali za serikali yakiwemo; 
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1. Shirika la huduma za ukaguzi na kuhakiki afya ya mimea (KEPHIS) ambao 

wanasimamia, usafirishaji na uagizaji wa mimea kwenda au kuingizwa nje wa 

mazao ya kilimo, mboga na matunda,  pamoja na mazao ya misitu kwa 

utaratibu wa kutoa vibali. Halmashauri ya huduma za ukaguzi na kuhakikisha 

usalama wa mimea pia ndio wamepewa kusimamia matumisi ya mimea iliyo 

geuzwa kijeni, wadudu na vijidudu. 

 

2. Idara ya matibabu ya mifugo, wanahusika na usalama wa afya ya mifugo, na 

wamepewa mamlaka ya kutekeleza maongozi yanayo simamia kuingiza na 

kutumia wanyama walio geuzwa kijeni, dawa za chanjo, wadudu na vijidudu. 

 

3. Halmashauri ya ubora wa bidhaa ndio inaweka viwango vya lishe katika 

vyakula vinavyo tengenezwa, viwango vya chakula kuhimili kuharibiwa na 

kuwekwa kwa maandishi ya maelezo kwenye vibandiko ikishirikiana na idara 

zingine husika. Siku za usoni itahitajika kuweka viwango vya kubadilishwa 

kijeni kwa bidhaa na vyakula vinavyo ingizwa nchini. 

 

4. Idara ya afya ya uma inahusika na usalama katika vyakula vya binadamu na 

vya mifugo. 

 

5. Shirika la kitaifa la kusimamia mazingira (NEMA) linasimamia mambo ya 

mazingira. 

 

Maongozi na sheria ambazo zimekuwa zikitumika kusimamia mipango ya 

kuendeleza kazi ya kubadili viumbe kijeni (GMO’s), haija idhinishwa na bunge 

kwa hivyo si halali. Kenya ime idhinisha mkataba, wa cartegen wa usalama wa 

kibiolojia, ambao unahitaji kila nchi mwana chama, kuwa na utaratibu wa 

kisheria, wa kufuatwa. Hivyo basi, Kenya inatengeneza mswada wa usalama 

wa kibiolojia na sheria za kitaifa za bayoteknolojia. Wizara ya elimu sayansi na 

teknolojia, hivi karibuni wata  chapisha mswada katika Kenya gazette, kabla ya 
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kuwasilishwa na kujadiliwa, katika bunge na kuidhinishwa. Mswada wa 

usalama wa kibiolojia utabeana mamlaka ya kufanyika sheria.  

 

ITIFAKI YA USALAMA WA BAYOTEKNOLOJIA NI NINI? 

 

Itifaki ya usalama wa kibayoteknolojia pia inajulikana kama mkataba wa Cartegen wa 

usalama wa kibiolojia. Mkataba huu ni maelewano baina ya nchi zaidi ya  mia moja na 

ishirini wanachama. Nchi hizo zilijadiliana umuhimu wa kutengeneza utaratibu wa 

kufuatwa ili kuwe na usalama wakati wa kuhamisha, kushika na hata kutumia bidhaa 

zilizo zalishwa kibayoteknolojia. Lazima kusiwe na madhara yoyote katika kuhifadhi, 

kuendeleza ama kutatiza matumizi ya bayoteknolojia hasa tukitilia maanani usalama 

wa binadamu wakati wa kuhamisha kuenda nchi zingine. 

 

 

 

NI KWA NINI TUNAHITAJI USALAMA WA KIMATAIFA WAKIBAY OTEKNOLOJIA? 

 

Hata kama maendeleo ya kibayoteknolojia yana manufaa makubwa, katika kuboresha 

maisha ya binadamu, lazima yaendeshwe kwa uangalifu mkubwa, na katika hali 

salama hasa kwa afya ya binadamu na mazingira yake. 

 

UMOJA WAMATAIFA KWA MAZINGIRA KITENGO CHA ULIMWENGU  UNA 

WAJIBU GANIKATIKA BAYOTEKNOLOJIA NA USALAMA WAKE? 

 

Kuanzia mwaka wa 1996 Kenya imepata uzaidisi wakuimarisha usalama wake wa 

kibiolojia kutoka kwa umoja wa mataifa mpango wa mazingira hasa kitengo cha 

ulimwengu yaani (UNEP-GEF). Katika mkutano wao wa kumi, shirika la ulimwengu la 

mazingira lili idhinisha awamu ya kwanza ya kuanzisha kazi hiyo mwaka wa 1997. 

Kwa hivyo ilishiriki katika kitendo cha kuwezesha kuanzisha mradi wa usalama wa 

kibioteknolojia. Wakati huo huo nchi kumi na nane zilizaidiwa kuunda miuundo msingi 

za usalama wa kibiolojia. Hiyo ilifuatiwa na mkutano mkuu wakuimarisha 
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bayoteknolojia, ambamo kitengo hicho kilifadhili, nchi zinazo endelea, kupanua 

mipango yao ya kibayoteknolojia. Ufadhili huo pia ulihimiza na kuhamasisha vyombo 

vya usalama wa kibayoteknolojia katika ngazi za vijieneo, maeneo na hata 

ulimwenguni.Hii iliwezesha nchi hizo kuunda kanuni na maongozi ya usalama wa 

kibiolojia ambayouliwezesha ushirikiano wakubadilishana maono ya kimaeneo.  

Ufadhili wa awamu ya pili unatarajiwa kuwezesha nchi  kuunda miundo msingi na 

utaratibu wa kutegemewa kusimamia na kuendesha usalama wa kibioyolojia.  Hii 

itahusisha kuweka nguvu katika kufanya uamuzi, kufuatilia na ukaguzi unao husisha 

uma. 

 

NI CHANGAMOTO ZIPI ZILIZO KATIKA UTAFITI, MAENDELEO  NA KUKUBALIKA 

KWA BAYOTEKNOLOJIA ? 

 

Kume kuwa na maendeleo dhabiti katika utafiti na maendeleo ya kibayoteknolojia 

katika nyanja ya kilimo.  Hata hivyo, mambo yafuatayo yafaa kuangaliwa ili 

kufanikisha mipango ya Bayoteknolojia. 

 

- Kuwaweka wataalam wa kisayansi, teknolojia na wengine wanaofaa katika 

sekta ya uma, binafsi na kuwaweka wana sayansi wa ujusi wa miaka mingi 

katika viuo vikuu ili kuhakikisha uendelevu wa mipango ya utafiti. 

- Kufadhili vituo mhimu vya utafiti kuviwezesha kuendeleza utafiti wa maana. 

- Sereikali inatambua umuhimu wa bayoteknolojia lakini in mipango mingine 

mingi ya kufadhili katika uzalishaji wa mimea na mifugo hivyo basi kuifanya 

kupunguza ufadhili wake. 

- Kuweka pamoja miundo msingi, sheria na maongosi yanayo wezesha usalama 

katika kuendeleza na kutekeleza mipango ya bioteknolojia. 

- Kufadhili na kushirikisha sekta ya kibinafsi katika utafiti na maendeleo ya 

Bayoteknolojia. 

- Kuwajulisha na kuwafunza uma mambo ya Bayoteknolojia ili kuondoa hofu na 

uoga waliyo nao juu ya bayoteknolojia na usalama wake. 
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TUTAENDELEA JE MBELE NA BAYOTEKNOLOJIA? 

 

Ili kuendeleza manufaa ambayo tayari yamepatikana katika utafiti na maendeleo 

katika nyanja ya bayoteknolojia na pia kubainisha manufaa yaliyo patikana, kutokana 

na matumizi ya Bayoteknolojia, ya fuatayo yamependekezwa. 

 

-   Kuendeleza mafanikio ambayo tayari yamepatikana katika nyanja ya kilimo hasa 

yale ambayo yanafaidi mkulima mdogo, pamoja na kuwashirikisha. 

-  Kuidhinisha sheria, ya kitaifa inyao ongoza na kusimamia bayoteknolojia na 

usalama wake. 

-  Kujumlisha bayoteknolojia katika mfumo wa elimu yetu na kuwafundisha uma 

kuelewa vile bayoteknolojia inavyofanya kazi. 

-  Kuanzisha na kuendeleza kikundi cha wataalam wa bayoteknolojia ili kuendeleza 

utafiti na maendeleo katika bayoteknolojia. 

-  Kutambua njia nzuri na ya kutegemewa, ya kufadhili mipango mhimu ya 

bayoteknolojia bila kutegemea miradi inayo fadhiliwa. 

-Kuanzisha na kuendeleza mawasiliano, baina ya wana sayansi, katika vituo vyao, ili 

kuwawezesha kubadilishana mawaidha na kutumia vifaa vya mahabara, kwa 

kushirikiana. 

-Kuchunguza upya mamlaka, na  wajibu wa vyombo husika ili kuwezesha kuhalalisha 

wa sekta ya uma, inayo husika katika utafiti na maendeleo ya kibayoteknolojia.  Hii 

itahakikisha kutumia rasilimali vyema, kwa  mipango maalum ya kibayoteknolojia. 
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ORODHA YA MANENO YALIYOFUPISHWA  

 

 

GLOSSARY OF ABBREVIATIONS ORODHA YA MANENO 

YALIYOFUPISHWA 

GMO Genetically Modified Organisms Viumbe Vilivyobadilishwa kijeni 

LMO    Living Modified Organisms Viumbe Vyenye Uhai Vilivyobadilishwa 

kijeni 

KARI  Kenya Agricultural Research 

Institute 

Chuo cha Kenya cha Utafiti wa Kilimo 

NBC  National Biosafety Committee  Halmashauri ya Kitaifa ya Usalama wa 

Kibiolojia 

NCST  National Council for Science and 

Technology 

Kamati ya Kitaifa ya Sayansi na 

Teknolojia 

R & D  Research and Development Utafiti na Maendeleo 

KEPHIS  Kenya Plant Health Inspection 

Service 

Huduma ya ukaguzi wa afya ya mimea 

DVS  Department of Veterinary Service  Idara ya matibabu ya mifugo 

KEBS Kenya Bureau of Standards Shirika la ubora wa Bidhaa 

PHD  Public Health Department Idara ya Afya ya Umma  

NEMA The National Environment 

Management Agency 

Idara ya Kitaifa ya Usimamizi wa 

Mazingira  

UNEP United Nations Environmnet 

Programme  

Mpango wa Mazingira la Umoja wa 

Mataifa 

GEF Global Environemnt Facility  Mpango wa Kidunia wa Mazingira 

CBD Convention on Biological Diversity  Gongamano kuu la kuendeleza mipango 

ya Bayoteknolojia 

 


